Home Local மானியங்களால் மட்டும் ஒரு நாட்டை கட்டியெழுப்ப முடியாது

மானியங்களால் மட்டும் ஒரு நாட்டை கட்டியெழுப்ப முடியாது

0

மானியங்கள் மற்றும் நலன்புரி விடயங்களில் மாத்திரம் கவனம் செலுத்தினால் நாட்டை கட்டியெழுப்ப முடியாது என பல்கலைக்கழக ஆசிரியர் சங்கத்தின் புதிய தலைவர் பேராசிரியர் பரண ஜயவர்தன தெரிவித்துள்ளார்.

இலங்கையில் நடைமுறைப்படுத்தப்படும் மானிய முறைகளால் நாட்டை அபிவிருத்தி செய்ய முடியாது எனவும், இந்த இக்கட்டான நேரத்தில் உதவி தேவைப்படுபவர்களை கண்டறிந்து அதற்கேற்ப செயற்படுவதன் மூலம் அவர்கள் நன்மைகளை பெற்றுக்கொள்ள முடியும் எனவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

தினமின பத்திரிகைக்கு வழங்கிய செவ்வியின் போதே ஜயவர்தன இதனைக் குறிப்பிட்டதுடன், கலந்துரையாடல் கீழே குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

பல்கலைக்கழகப் பேராசிரியர்கள், வைத்தியர்கள் போன்ற தொழில் வல்லுநர்கள் பெருமளவில் நாட்டை விட்டு வெளியேறி வருகின்றனர்.இந்த நிலைக்கு மூலகாரணம் எதுவாக இருந்தாலும், மூளை வடிகால் நாட்டின் எதிர்காலத்தை எதிர்மறையாக பாதிக்கும். இந்த சூழ்நிலையில் உங்கள் கருத்தை விளக்க முடியுமா?

இன்று பல்கலைக்கழக அமைப்பில் மூளை வடிகால் பெரும் பிரச்சனையாக மாறியுள்ளது. பலர் வெளிநாடு செல்வதற்கு முக்கிய காரணம் அவர்களை பாதிக்கும் பொருளாதார பிரச்சனைகள் தான். வரிக் கொள்கை காரணமாக, அவர்கள் தொழில் ரீதியாகவும் சிரமங்களை அனுபவித்துள்ளனர். இங்கும் பல்கலைக்கழக நடைமுறைகள் குறித்து சிலர் வித்தியாசமாக சிந்திக்கின்றனர். அதிக சம்பளம் வாங்குவதால், ஆசிரியர்களுக்கு வரி விதிப்பதில் பிரச்னை இல்லை என நினைக்கின்றனர். ஆனால், யதார்த்தம் அதுவல்ல. ஆசிரியர்களுக்கு அடிப்படை சம்பளம் கிடைக்கும். ஆனால், அவர்களுக்கு கிடைக்கும் வீட்டு வசதி, கார் அலவன்ஸ் போன்ற பக்க பலன்கள் குறைவு. இந்த நிலையில், கொடுப்பனவுகளுடன் அதிக சம்பளம் பெறுபவர்களை விட ஆசிரியர்களுக்கு விதிக்கப்படும் வரி அளவு அதிகமாக உள்ளது. இந்நிலையால் ஏற்கனவே ஆயிரக்கணக்கானோர் வேறு வேலைகளுக்காக வெளிநாடுகளுக்குச் சென்றுள்ளனர். உண்மையில் வெளிநாடுகளுக்குச் செல்பவர்களில் பெரும்பான்மையானவர்கள் நிறைய வேலைகளைச் செய்யக்கூடிய இளைஞர்கள். அவர்களில் பெரும்பாலோர் முப்பத்தி ஏழு முதல் நாற்பத்தேழு வயதுக்குட்பட்டவர்கள். இப்படிப்பட்டவர்கள் நாட்டை விட்டு வெளியேறுவது நாட்டுக்கு பெரும் இழப்பாகும். அனுபவம் வாய்ந்த குழுவை மீண்டும் இந்த நிலைக்கு கொண்டு வர சிறிது நேரம் எடுக்கும். எனவே, மூளைச்சாவு ஏற்படுவதைக் கட்டுப்படுத்த விரைவான திட்டம் செயல்படுத்தப்பட வேண்டும்.

இந்த நிலையைத் தடுக்க என்ன நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படலாம்?

நாட்டில் பெரும் பொருளாதார நெருக்கடியும் ஏற்பட்டுள்ளது. அந்த நிலை குறித்து எங்களுக்கு தெளிவான புரிதல் உள்ளது. இருப்பினும், கிடைக்கும் வருமானத்திற்குப் பொருந்தாத வரிக் கொள்கையை மறுபரிசீலனை செய்ய முடிந்தால், பிரச்சனையான சூழ்நிலையை ஓரளவு கட்டுப்படுத்த முடியும். மேலும், கடந்த காலங்களில் ஆராய்ச்சி நடவடிக்கைகளுக்கு அரசாங்கத்திடம் இருந்து ஆதரவைப் பெற்றோம். அப்போது கிடைத்த உதவிகள் இப்போது கிடைப்பதில்லை. இந்த நிலைமைகள் அனைத்தும் இந்த நாட்டில் புலனாய்வு ஓட்டத்தை பெரிதும் பாதித்துள்ளன.

இதை அதிகாரிகளிடம் பேசி உடன்பாடு எட்ட முடியாதா?

நாங்கள் எப்போதும் பிரச்சினைகளை விவாதம் மற்றும் ஒருமித்த கருத்து மூலம் தீர்க்க முயற்சி செய்கிறோம். இது தொடர்பில் ஜனாதிபதியுடனும் கலந்துரையாடியுள்ளோம். அங்கு சாதகமான பதில்களை அளித்துள்ளார். சமீபகாலமாக நாடு பெரும் நெருக்கடியில் சிக்கியது. அதன் முக்கிய பிரச்சனை நாட்டின் பொருளாதார திவால் மற்றும் பல துறைகளில் சரிவு ஆனது. இந்த வழக்கில் அரசியல்வாதிகள் மீது அடிக்கடி குற்றச்சாட்டுகள் எழுந்தன. 225 என்பது ஒன்றே என்ற வாசகம்தான் அதன் மிகப்பெரிய முழக்கம்.

நாடு இருக்கும் நிலைக்கு அரசியல்வாதிகள் மட்டுமே பொறுப்பு, இதற்கு அறிஞர்களும், புத்திஜீவிகளும், அதிகாரிகளும் பொறுப்பல்லவா?

ஆம். இந்த பிரச்சனைகளுக்கெல்லாம் அரசியல்வாதிகள் மட்டுமே காரணம் என்று யாராவது சொன்னால், அந்த எண்ணத்தை நியாயமான விஷயமாக கருத முடியாது. நாட்டில் உள்ள எல்லாவற்றிலும் அதிகாரிகள் ஈடுபட்டுள்ளனர். அதிகாரிகளும் அரசியல்வாதிகளுடன் சேர்ந்து முடிவுகளை எடுப்பார்கள். எனவே, அரசியல்வாதிகளும், அதிகாரிகளும் ஓரளவு பொறுப்பேற்க வேண்டும். ஆனால் அதிகாரவர்க்கத்தினாலோ அல்லது அறிவுஜீவிகளாலோ முடிவுகள் எடுக்கப்படுவதில்லை. அரசியல்வாதிகளால். உதாரணத்திற்கு ஒன்று சொல்கிறேன். கடந்த அரசாங்கத்தின் போது கரிம உரங்களை கட்டாயமாக்கும் தீர்மானம் நிறைவேற்றப்பட்டது. இந்த முடிவை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு முக்கிய காரணம், அதிகாரிகள் மீது அரசியல் அதிகாரத்தின் செல்வாக்கு. நமது நாட்டின் நிலைமைக்கு ஏற்ப அரசியல் அதிகாரிகள் அதிகாரிகளுக்கு அதிக அழுத்தம் கொடுக்கின்றனர். எனவே, அதிகாரிகள் நேரடியாக முடிவெடுத்து வேலை செய்ய முடியாது. எனவே, நாட்டின் நிலைக்கு அரசியல்வாதிகள் மற்றும் அவர்களின் செல்வாக்கின் கீழ் உள்ள அதிகாரிகள் பொறுப்பு என்று நான் கருதுகிறேன்.

இந்த நாட்களில் வெளிப்பட்ட மற்றொரு முக்கிய தலைப்பு நிறுவனங்களின் மறுசீரமைப்பு பற்றியது. இது தொடர்பாக உங்கள் கருத்தை விளக்க முடியுமா?

பல்கலைக்கழக ஆசிரியர் சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு இது குறித்து உத்தியோகபூர்வ கருத்தை இதுவரை வெளியிடவில்லை. எனவே, நாட்டின் குடிமகன் என்ற முறையில் எனது தனிப்பட்ட கருத்தை விளக்குகிறேன். நிறுவனங்களை மறுசீரமைக்கும் யோசனை பொது நிறுவனங்கள் இழக்கின்றன என்ற கருத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டது. நியாயமற்ற மறுசீரமைப்புக்கு எதிராக நான் எதிர்ப்பு தெரிவிக்கிறேன். அரசு நிறுவனங்கள் ஏன் இவ்வாறு நஷ்டமடைகின்றன என்பதை கண்டறிய வேண்டும். பல சந்தர்ப்பங்களில், அத்தகைய நிறுவனங்களின் இழப்புக்கான முக்கிய காரணம் அந்த நிறுவனங்களுக்கு வரம்பற்ற அரசியல் நண்பர்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதாகும். தற்போதைய அரசாங்கத்தை நான் குற்றஞ்சாட்டவில்லை. கடந்த காலங்களில் பல்வேறு அரசாங்கங்கள் இதனை செய்துள்ளன. இதுபோன்ற விஷயங்களால் சில பொதுத்துறை நிறுவனங்கள் இன்று பெரும் நஷ்டத்தை சந்திக்கின்றன. இதன் காரணமாக, மறுசீரமைப்பு செய்யப்பட வேண்டுமானால், அது முறையாக விசாரிக்கப்பட வேண்டும். அந்த நிறுவனம் தேசிய அளவில் எவ்வளவு முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது என்று கேட்க வேண்டும். அதை ஆராய்ந்து சரியான நேரத்தில் முடிவெடுக்க வேண்டும்.

Previous articleநலன்புரித்திட்டக் கொடுப்பனவு தொடர்பில் மக்கள் அச்சமடையத் தேவையில்லை – ஷெஹான் சேமசிங்க
Next articleஜூலை முதலாம் திகதி பாராளுமன்றம் கூடும் என அறிவிப்பு

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here